Câu 7: trang 197 - sgk vật lí 10
Một dây tải điện ở 200C có độ dài 1800m. Hãy xác định độ nở dài của dây tải điện này khi nhiệt độ tăng lên đến 500C về mùa hè. Cho biết hệ số nở dài của dây tải điện là α = 11,5.10-6K-1.
Bài Làm:
Để xác định độ nở dài của dây tải điện này khi nhiệt độ tăng lên đến 500C về mùa hè ta sử dụng công thức tính độ nở dài của vật rắn:
∆l = αl0∆t (1)
Với l0 là chiều dài ban đầu của thanh thép, l0 = 1800m.
Theo đề bài hệ số nở dài của dây tải điện α = 11,5.10-6K-1.
Dây tải điện tăng nhiệt độ từ t1 = 200C đến t2 = 500C ta tính độ tăng nhiệt độ của chúng:
∆t = t2 - t1 = 50 - 20 = 300C
Thay số vào công thức (1) ta được:
∆l = 11,5.10-6.1800.30 = 0,621 m = 62,1 cm.
Vậy độ nở dài của dây tải điện khi nhiệt độ tăng lên đến 500C về mùa hè là 62,1cm.