Bài tập 3 trang 7 sgk toán 4 tập 2 KNTT:
Cô Lan có 150 000 đồng. Sau khi mua 3 kg xoài thì có còn 15 000 đồng. Hỏi mỗi ki-lô-gam xoài giá bao nhiêu tiền?
Bài Làm:
Số tiền để mua 3 kg xoài là:
150 000 – 15 000 = 135 000 (đồng)
Giá tiền của 1 kg xoài là:
135 000 : 3 = 45 000 (đồng)
Đáp số: 45 000 đồng