Bài tập 1 trang 41 vbt Toán 4 tập 1 Cánh diều
a) Mua 4 hộp sữa chua nha đam hết 32 000 đồng. Hỏi mua 6 hộp sữa chua như thế hết bao nhiêu tiền?
b) Mua một quả dưa hấu ruột đỏ nặng 3 kg hết 48 000 đồng. Hỏi mua một quả dưa hấu ruột đỏ nặng 5 kg hết bao nhiêu tiền?
Bài Làm:
a) Bài giải:
Giá tiền 1 hộp sữa chua là
32 000 : 4 = 8 000 (đồng)
Mua 6 hộp sữa chua phải trả số tiền là
8 000 x 6 = 48 000 (đồng)
Đáp số: 48 000 đồng
b) Bài giải:
Giá tiền 1 kg dưa hấu ruột đỏ là:
48 000 : 3 = 16 000 (đồng)
Mua một quả dưa hấu ruột đỏ nặng 5 kg hết số tiền là
16 000 x 5 = 80 000 (đồng)
Đáp số: 80 000 đồng